HỖ TRỢ TRỰC TUYẾN

Công Ty Cổ Phần Thiết Kế Công Nghiệp Hóa Chất

Địa chỉ: Số 21A, Cát Linh, Đống Đa, Hà Nội

  (84-24) 38455777 - Fax: (84-24) 38232325

  engineering@ceco.com.vn

  

Giải đáp thắc mắc về gói hỗ trợ Covid-19 cho người lao động theo Nghị quyết 68

Hiện nay, nhiều người lao động vẫn đang còn thắc mắc về gói hỗ trợ Covid-19 theo quy định tại Nghị quyết 68/NQ-CP. Bài viết này sẽ tổng hợp những câu hỏi thưởng gặp.

1. Tôi nghỉ việc từ đầu tháng 6 năm 2021, làm sao để được hưởng trợ cấp Covid-19?

Đầu tiên, bạn cần xác định lại là bạn đang tạm nghỉ hay đã được thôi việc hẳn. Cụ thể như sau:

- Người lao động tạm hoãn hợp đồng lao động, người lao động nghỉ không lương: Doanh nghiệp lập hồ sơ gửi.

- Người lao động đã chấm dứt hợp đồng lao động: người lao động tự làm hồ sơ nhận trợ cấp theo Nghị quyết 68 nếu không đủ điều kiện nhận trợ cấp thất nghiệp.

- Người lao động đang tạm nghỉ nhưng doanh nghiệp vẫn chi lương ngừng việc và có đóng BHXH: người lao động không được hưởng trợ cấp từ chính sách.

2. Nghỉ việc trước ngày 1-5-2021 có được nhận tiền hỗ trợ covid-19?

Theo quy định tại Điều 21 Quyết định 23/2021/QĐ-TTg thì điều kiện để người lao động được nhận trở cấp gồm:

Người lao động làm việc tại doanh nghiệp, hợp tác xã, đơn vị sự nghiệp công lập tự đảm bảo chi thường xuyên hoặc chi đầu tư và chi thường xuyên, cơ sở giáo dục dân lập, tư thục ở cấp giáo dục mầm non, mẫu giáo, tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông, giáo dục nghề nghiệp phải dừng hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để phòng, chống dịch Covid-19 trong thời gian từ ngày 1-5-2021 đến hết ngày 31-12-2021 được hỗ trợ khi có đủ các điều kiện sau:

- Đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc tại tháng liền kề trước thời điểm người lao động chấm dứt hợp đồng lao động.

- Chấm dứt hợp đồng lao động trong thời gian từ ngày 1-5-2021 đến hết ngày 31-12-2021 nhưng không đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

+ Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật.

+ Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng.

Như vậy, một trong các điều kiện để người lao động bị chấm dứt hợp đồng lao động được nhận tiền hỗ trợ covid-19 là phải chấm dứt hợp đồng lao động trong khoảng thời gian từ ngày 1-5-2021 đến hết ngày 31-12-2021.

Trong khi đó, nếu chấm dứt hợp đồng trước ngày 1-5-2021 thì sẽ không đáp ứng điều kiện về thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động, nên sẽ không đủ điều kiện để được nhận tiền hỗ trợ covid-19.

3. Lao động tự do (không có hợp đồng lao động), làm thế nào để được nhận trợ cấp?

Theo Nghị quyết 68, Căn cứ điều kiện cụ thể và khả năng ngân sách của địa phương, các tỉnh, thành phố xây dựng tiêu chí, xác định đối tượng, mức tiền hỗ trợ nhưng mức hỗ trợ không thấp hơn 1.500.000 đồng/người/lần hoặc 50.000 đồng/người/ngày căn cứ theo thực tế số ngày tạm dừng hoạt động theo yêu cầu của địa phương.

Như vậy, trường hợp lao động tự do cần nhận trợ cấp thì liên hệ UBND phường/xã để được hướng dẫn lập danh sách nhận hỗ trợ.

4. Nghỉ không lương 15 ngày do dịch covid thì có được nhận tiền hỗ trợ không?


buca escort
https://supertotobetgir.xyzhttps://perabetadresi.xyzhttps://girispiabet2.xyzhttps://artemisbetadres.xyzhttps://klasbahisgiris.xyz
betvolecaddebetelexbetjasminbet girişpiabet giriş adresilimanbetmatbet girişmilanobetoleybetrestbet
artemisbetasyabahisarzbetbetistbetpasbaymavibetmatikbetvolemariobetmarsbahis
kolaybetngsbahisbetbooarzbetmarsbahisoleybet
bedava bonus veren bahis siteleriyouwin giris adresisweet bonanza oynatipobet yeni girisvdcasino adresiv-casino.xyz